Pages: [1] 2
Print
Author Topic: MED 500X2 FW V 1.0.3 รวบรวมปัญหา ข้อแก้ไข  (Read 2345 times)
Roxanne
Newbie
*

View Profile
« on: October 15, 2011, 12:21:44 PM »

ผมเพิ่งจะซื้อเครื่องมาเมื่อวันที่ 12 ตุลาคม 2554

คิดว่าจะรวบรวมปัญหาของ FW V 1.0.3 เผื่อทาง admin หรือ support จะได้รวมไว้ไปแก้ไขในการอัพเดทครั้งต่อไป

หรือถ้าเพื่อนๆ เห็นปัญหาแล้วมีทางแก้ไข ก็จะได้มาแบ่งปันความรู้ เพราะบางทีอาจเป็นเส้นผมบังภูเขาก็ได้

ผมขอเชื้อเชิญทุกท่านที่มีญหาในการใช้เครื่องรุ่นนี้และใช้ Firmware ตัวเดียวกัน

มาลงปัญหาไว้ หรือวิธีแก้ไขในกระทู้นี้ด้วยกันนะครับ

ขอบคุณ
Roxanne
Newbie
*

« Reply #1 on: October 15, 2011, 12:37:35 PM »

ผมขอเริ่มก่อนเลยละกัน

ปัญหา

ไม่สามารถใช้ Movie search, Music search, Photo search ได้เลย

บนจอจะปรากฏสัญญลักษณ์ X ต่อด้วย No Data ทุกครั้้งที่ search

ต้องใช้ Media library เท่านั้นถึงจะเข้าไปเลือกไฟล์ต่างๆ ได้ ทั้งที่ได้เลือก Auto storage scan เป็น On แล้ว

ผมต่อ External HDD ไว้ 2 ตัวด้วยกัน (Seagate Freeagent 1.5 TB กับ Seagate Expansion 2.0 TB) ทาง USB 2.0

ต่อสาย LAN แชร์ไฟล์กับคอมพิวเตอร์

ในตัวเครื่องเองก็มี INT HDD ของ Western Digital ขนาด 2 TB

ในสเปคระบุว่าการ search จะ search เฉพาะไฟล์ที่อยู่ใน USB กับ HDD

แต่เครื่องผมก็ไม่สามารถ search ได้อยู่ดี

หมายเหตุ ตอนที่ใช้ FW V 1.0.1 ก็พบปัญหาเดียวกัน นึกว่าอัพแล้วจะหาย แต่ก็ยังเหมือนเดิม
Roxanne
Newbie
*

« Reply #2 on: October 15, 2011, 12:55:57 PM »

ปัญหา

พอเปลี่ยน Scan storage จาก Auto scan Off เป็น On

ผลที่ตามมาคือ เครื่องจะ restart ตัวเองตลอด (เหมือนเครื่องติด loop)

สรุปว่า ต้องเปลี่ยน Scan storage เป็น Auto scan Off เหมือนเดิม อาการ restart ถึงจะหาย

Tip ต้องถอด USB EXT HDD ออกให้หมดก่อน ถึงจะเข้าไปที่ Setting เพื่อเปลี่ยนโหมดของ Scan storage

ไม่อย่างนั้นเครื่องจะ Restart ตลอดจนไม่สามารถเข้าไปที่ Setting ได้

หลังจากถอดแล้ว เข้าไปที่ Setting เปลี่ยน Scan storage เป็น Auto scan off

คราวนี้ค่อยเสียบ USB EXT HDD กลับเข้าไปอย่างเดิม

แต่การใช้ search ก็ยังไม่ได้ หวังว่าคงจะมีทางแก้ไขในจุดนี้ต่อไปนะครับ
mede8erthai
Administrator
Hero Member

ชาวเลข 8

View Profile WWW Email
« Reply #3 on: October 15, 2011, 01:56:03 PM »

ทาง MEDE8ER ได้ทำการตรวจสอบ แล้วนะคะ เรื่องของ

-ไม่สามารถใช้ Movie search, Music search, Photo search ได้เลย

บนจอจะปรากฏสัญญลักษณ์ X ต่อด้วย No Data ทุกครั้้งที่ search

ไม่พบปัญหาแต่อย่างใดค่ะ ใช้งานได้ปกติ เรื่อง No Data อาจจะเป็นเรื่องของไฟล์ที่เก็บไว้เยอะ และระบบยังสแกนไม่เสร็จค่ะ
รอแป๊บนึงนะคะ น่าจะไม่มีปัญหาอะไร

ทางเราได้ทำรีวิว วีดีโอการใช้งานลง Youtube ค่ะ นอกจาการใช้งานเบื้องต้นแล้ว ยังรวมถึงการ Search หาชื่อหนังและเรียงตามวันที่อีกด้วยค่ะ

-พอเปลี่ยน Scan storage จาก Auto scan Off เป็น On

ผลที่ตามมาคือ เครื่องจะ restart ตัวเองตลอด (เหมือนเครื่องติด loop)

สรุปว่า ต้องเปลี่ยน Scan storage เป็น Auto scan Off เหมือนเดิม อาการ restart ถึงจะหาย

อันนี้ก็ไม่พบเจอปัญหาดังกล่าวนี้เช่นกันค่ะ ใช้งานได้ปกติ อยากให้คุณ Roxanne ได้ติดเครื่องเข้ามาที่ศูนยเลยค่ะ
จะได้ตรวจสอบดูว่าพลาดไปตรงไหนได้ค่ะ  Wink

Review Video ค่ะ

เทสโดย Firmware V 1.0.3
สรุป : ไม่มีปัญหานี้ในการใช้งานแต่อย่างใดค่ะ

« Last Edit: October 15, 2011, 03:43:26 PM by mede8erthai » Logged

สั่งสินค้า Online --> www.buymede8er.com

ร่วมกด Like ใน Facebook Fanpage
www.facebook.com/lobsterthailand
www.facebook.com/hdstudiothai

รับข้อมูลข่าวสารก่อนใคร
ร่วมสนุกเล่นเกมแจกของรางวัลกันทุกอาทิตย์คะ
-------------------------------------------------
Mede8er model: MED500X
Board: 1073
Roxanne
Newbie
*

« Reply #4 on: October 15, 2011, 03:24:09 PM »

งั้นก็แสดงว่าเป็นที่เครื่องผมคนเดียว

เพราะอย่างที่บอกไปว่า FW V 1.0.1 ก็ search ไม่ได้

พออัพเป็น V 1.0.3 ก็ยัง search ไม่ได้

และอาการ Restart ตัวเองก็เป็นทั้งสองเวอร์ชั่น (หากตั้ง Scan storage เป็น Auto scan on)

เครื่องของผมเพิ่งซื้อไม่ถึงอาทิตย์ ถ้าเอาไปที่ศูนย์แล้ว

เกิดเป็นที่เครื่องของผมจริงๆ จะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลยหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ
mede8erthai
Hero Member

ชาวเลข 8

« Reply #5 on: October 15, 2011, 03:44:09 PM »

งั้นก็แสดงว่าเป็นที่เครื่องผมคนเดียว

เพราะอย่างที่บอกไปว่า FW V 1.0.1 ก็ search ไม่ได้

พออัพเป็น V 1.0.3 ก็ยัง search ไม่ได้

และอาการ Restart ตัวเองก็เป็นทั้งสองเวอร์ชั่น (หากตั้ง Scan storage เป็น Auto scan on)

เครื่องของผมเพิ่งซื้อไม่ถึงอาทิตย์ ถ้าเอาไปที่ศูนย์แล้ว

เกิดเป็นที่เครื่องของผมจริงๆ จะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลยหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

ไม่มีปัญหาค่ะ นำเข้ามาที่ศูนย์เลยคะ หากตรวจเชคแล้วมีปัญหาที่เครื่อง
เปลี่ยนเครื่องใหม่ได้เลยค่ะ  Wink

สั่งสินค้า Online --> www.buymede8er.com

ร่วมกด Like ใน Facebook Fanpage
www.facebook.com/lobsterthailand

ร่วมสนุกเล่นเกมแจกของรางวัลกันทุกอาทิตย์คะ
-------------------------------------------------
Roxanne
Newbie
*

« Reply #6 on: October 15, 2011, 04:05:39 PM »

ก่อนอื่นขอชม admin ของบอร์ดว่าตอบกลับได้เร็วดีมากๆ

แบบนี้ถึงเจอปัญหาแต่ก็ยังอุ่นใจว่าไม่ได้ถูกทอดทิ้ง... Smiley

ผมลองถอด USB EXT HDD Seagate ทีละตัว

แต่ปัญหาก็ยังเหมือนเดิม

จนคิดว่าเป็นไปได้หรือไม่ว่าความจุของ EXT HDD มากเกินไป??

เลยลองเปลี่ยนเป็น USB EXT HDD ของ Western Digital ขนาด 500 GB เพียงตัวเดียว

ปรากฏได้ผลครับ...พอเข้าไปที่ Movie search เครื่องจะเริ่ม scan (ผมได้เปลี่ยน Scan storage เป็น Auto scan on)

ณ ขณะที่พิมพ์อยู่นี่เครื่องยัง scan ไม่เสร็จ (สังเกตจากด้านบนของจอทีวี จะปรากฏจุดกลมๆ หมุนอยู่ตลอด พร้อมมีข้อความว่า

"You can press STOP to stop scanning storage (C:)
This may take several minutes.  Please wait..."

นี่ก็ผ่านมาประมาณเกิอบสิบนาทีแล้วยังไม่เสร็จเลย

ผลออกมาจะเป็นอย่างไรจะมาอัพเดทนะครับ

ตอนนี้ผมค่อนข้างจะแน่ใจแล้วว่าหากไฟล์หนังหรือเพลงมีมากจริงๆ (EXT HDD Seagate 1.5 TB + 2.0 TB รวมกันไม่น่าจะต่ำกว่าพันไฟล์)

เครื่องจะไม่ search ไห้ แล้วยิ่งถ้าไปตั้ง Scan storage เป็น Auto scan on ไว้จะทำให้เครื่อง Restart เป็น loop ทันที

หรือถ้าเครื่องของใครต่อ USB EXT HDD ขนาดควมจุเดียวกันกับผม และมีไฟล์หนัง เพลง รูป เป็น พันๆ ไฟล์ แล้วไม่เกิดปัญหา

ช่วยมายืนยันหน่อยก็ดี แบบว่าไม่อยากเข้าไปที่ศูนย์โดยไม่จำเป็นน่ะครับ

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวผมจะเข้าไปดูรีวิวบน youtube นะครับ

ผ่านมาเกิอบยี่สิบนาทีแล้วยังสแกนไม่เสร็จเลย T___T นี่ขนาดแค่ 500 GB เอง

Roxanne
Newbie
*

« Reply #7 on: October 15, 2011, 04:17:40 PM »

กลับมาอัพเดทให้ทราบว่า....

สำเร็จแล้วครับ สมมติฐานของผมถูกต้อง

สรุปนะครับว่าถ้าความจุ EXT HDD ใหญ่ขนาด 1.5 - 2.0 TB

และมีจำนวนไฟล์ทั้งหนัง เพลง ภาพ รวมกันเป็น พันๆ ไฟล์

เครื่องจะไม่ search ให้ และถ้าตั้ง Scan storage เป็น Auto scan on

เครื่องจะ Restart แบบติด Loop

หลังจากเปลี่ยน USB EXT HDD เป็นขนาดความจุแค่ 500 GB ตัวเดียว

ตอนนี้เครื่องผมสแกนเสร็จแล้ว และใช้ search ได้ทั้ง Movie search, Music search, Photo search ได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

ขอให้ admin แจ้งปัญหาไปให้ผู้ผลิตทราบด้วยนะครับว่า

ขอให้ปรับปรุง search ให้ใช้กับขนาดความจุของ USB EXT HDD ให้ได้ถึง 3 TB ยิ่งดี

เพราะปัจจุุบันความจุขนาด 2 TB กลายเป็นสแตนดาร์ดไปแล้ว

หรือถ้าไม่ใช่ความจุแต่เป็นจำนวนไฟล์ ก็ขอให้แจ้งไปด้วยว่าเมื่อจำนวนไฟล์เป็นพันๆ ไฟล์แล้วเครื่องจะมีปัญหา

ขอบคุณครับ
Roxanne
Newbie
*

« Reply #8 on: October 15, 2011, 04:44:56 PM »

ดูวีดีโอรีวิวแล้วนะครับ

เยี่ยมมาก ชัดเจนดีครับ

ยังงัยฝากลอง EXT HDD ที่มีไฟล์หนัง เพลง ภาพ รวมกันประมาณพันไฟล์หน่อยนะครับ

แล้วลองดูว่าจะมีปัญหาเหมือนกับผมหรือเปล่า?

อ้อ...EXT HDD ของผมไม่ได้ใช้แบบ Docking station

แต่เป็นแบบ Standalone หรือแบบสำเร็จรูปเลยครับ

ของ Seagate ผมใช้รุ่น Freeagent 1.5 TB และรุ่น Expansion 2.0 TB ครับ

ฝากอัพเดทตามที่ขอไว้ให้ด้วยนะครับ แล้วผมจะแวะมาบ่อยๆ

เผื่อเพื่อนๆ มีปัญหาผมจะได้ช่วย admin ทำงานด้วย

ขอบคุณครับ
Roxanne
Newbie
*

« Reply #9 on: October 16, 2011, 02:32:44 AM »

เพิ่งดูหนังเรื่อง Middle Men จบไป

ผมโหลดมาโดยชื่อเต็มของไฟล์คือ MIDDLE_MEN_2009_NEW_D5_sakwor.iso

เป็นไฟล์ iso จากแผ่น DVD

ปัญหาคือพอดูไปได้ถึงนาทีที่ 20 ภาพและเสียงเริ่มไม่ sync กันแล้ว แต่เป็นแค่นิดเดียว ต้องสังเกตถึงจะเห็น

พอดูไปเรื่อยๆ คราวนี้จากนิดเดียวกลายเป็นเสียงมาก่อนภาพประมาณเกือบ 2 วินาทีจนจบเรื่อง

ลอง Pause/Play/Stop สองถึงสามครั้ง ย้อนกลับมาดูใหม่หนึ่งครั้งอาการก็ยังเหมือนเดิม

ไว้ผมจะลองเรื่องอื่นแล้วจะมาอัพเดทอีกครั้งครับว่าเป็นหรือเปล่า?
tono
Jr. Member
**

MED1000X3D แรงยกกำลัง2

View Profile Email
« Reply #10 on: October 16, 2011, 12:44:34 PM »

ผมใช้ได้ปกติครับ เรื่อง search ตั้งแต่1.0.1 แล้วก็ต่อ 2 tb สแกน มากกว่าพันไฟลนะ แต่ถ้าต่อเพิ่มอีก 1 ลูก ก็ต้องรอให้เครื่องสแกนหน่อย คล้ายกับสแกนไวรัสในคอมแต่ไม่นานขนาดนั้น ระหว่างสแกนห้ามกดทำไรครับ
Roxanne
Newbie
*

« Reply #11 on: October 16, 2011, 10:01:17 PM »

ผมใช้ได้ปกติครับ เรื่อง search ตั้งแต่1.0.1 แล้วก็ต่อ 2 tb สแกน มากกว่าพันไฟลนะ แต่ถ้าต่อเพิ่มอีก 1 ลูก ก็ต้องรอให้เครื่องสแกนหน่อย คล้ายกับสแกนไวรัสในคอมแต่ไม่นานขนาดนั้น ระหว่างสแกนห้ามกดทำไรครับ

เครื่องของผมมันไม่แม้แต่จะสแกนให้เลย ตัวโลโก้เลข 8 ก็ไม่ขึ้น

ปรกติเวลาเครื่องรับคำสั่งจากรีโมทแล้ว ตัวเลข 8 จะหมุน

แต่ของผมไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่พอเปลี่ยนเป็นตัวเล็กขนาด 500 GB เครื่องกลับสแกนให้เรียบร้อย

แม้ตอนแรกจะใช้เวลานาน แต่ครั้งต่อมาแป๊ปเดียวก็เสร็จ

ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น?

ขอถามหน่อยนะครับว่า

1. ใช้ EXT HDD ยี่ห้ออะไร? ขอทั้งสองตัวเลยนะครับ เพราะเห็นว่ามีต่อสองตัวพร้อมกันด้วย

2. ความจุทั้งสองตัวเท่ากันมั้ย?

3. ต่อแบบใช้ Docking หรือว่าตัว EXT HDD เป็นแบบมีกล่องของมันเอง (ของผมเป็นกล่องสำเร็จรูป ไม่ได้ใช้ Docking station)
*****ถ้าใช้ docking ใช่ยี่ห้ออะไรครับ? และเป็นแบบต่อได้สองตัวหรือตัวเดียว?

4. ไฟล์ที่เก็บไว้ใน EXT HDD ได้แยกเป็นโฟลเดอร์ Movies, Music, Photos หรือใส่รวมๆ กันไว้ครับ?

ถ้ามีรายละเอียดเพิ่มเติมจากนี้และคิดว่าเป็นประโยชน์ก็จะดีมากเลยครับ

ขอบคุณครับ
mede8erthai
Hero Member

ชาวเลข 8

« Reply #12 on: October 17, 2011, 11:30:39 AM »

เป็นข้อๆแล้วกันนะคะ

-เก็บเป็น 1000 ไฟล์ขึ้นไป มีไฟลเพลง หนัง และภาพค่ะ มีทั้งรวมกันและแยกโฟลเดอร์
ไม่มีปัญหาค่ะ

-ต่อแบบ 2tb

Roxanne
Newbie
*

« Reply #13 on: October 17, 2011, 01:52:00 PM »

เป็นข้อๆแล้วกันนะคะ

-เก็บเป็น 1000 ไฟล์ขึ้นไป มีไฟลเพลง หนัง และภาพค่ะ มีทั้งรวมกันและแยกโฟลเดอร์

-ต่อแบบ 2tb

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ผมกำลังรอคำตอบจากคุณ tono อยู่ด้วยครับ
Victor
Newbie
*

« Reply #14 on: October 17, 2011, 11:06:52 PM »

ปัญหา: ต่อ EXT HD USB 2TB  และมี Internal HD 2TB  เมื่อทำการ Copy หรือ Move ไฟล์จาก EXT HD USB เข้าไปยัง Internal HD  จะ Copy ไปได้ไฟล์เดียว หลังจากนั้น เครื่องจะ Restart เอง และถ้า Multiple Copy จะ Copy ไปได้แค่สองไฟล์ หลังจากนั้นเครื่องจะ Restart

ดังนั้น ถ้า Copy ที่ละไฟล์ 100 ไฟล์ เครื่องก็จะ Reboot 100 ครั้ง

Pages: [1] 2
Print
Jump to: